Hotline : Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Covid

Điều kiện dự án trong cụm công nghiệp được ưu đãi thuế

Theo danh mục địa bàn ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định số 218/2013/NĐ-CP thì các dự án đầu tư thuộc địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn được “miễn thuế 2 năm và giảm 50% số thuế phải nộp trong 4 năm tiếp theo đối với thu nhập từ thực hiện dự án đầu tư mới”.

Gói thầu trên 100 triệu đồng có được chỉ định thầu?

Đối với gói thầu sử dụng nguồn kinh phí chi thường xuyên (bao gồm vốn sự nghiệp chi thường xuyên, gói thầu thuộc dự án cải tạo, sửa chữa…), không phải dự án đầu tư theo Luật Đầu tư công thì sẽ áp dụng hạn mức chỉ định thầu theo dự toán mua sắm là trên 50 triệu đồng đến 100 triệu đồng.

Xin cung cấp thông tin thửa đất của người khác có được không?

Theo Khoản 1 Điều 11 Thông tư số 34/2014/TT-BTNMT, tổ chức, cá nhân có nhu cầu khai thác dữ liệu đất đai nộp phiếu yêu cầu hoặc gửi văn bản yêu cầu cho các cơ quan cung cấp dữ liệu đất đai theo Mẫu số 01/PYC được ban hành kèm theo Thông tư này.

Căn cứ ghi ký hiệu mục đích sử dụng đất trên sổ đỏ

Bà Nguyễn Thị Hoa (Nam Định) hỏi, mục đích sử dụng đất ghi chữ "hl" ghi trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất năm 2002 nghĩa là gì?

Không được bổ sung phạm vi hành nghề của chức danh khác

Ông Nguyễn Văn Tự (Quảng Ninh) là Điều dưỡng hạng IV, đã được cấp chứng chỉ hành nghề chức danh điều dưỡng và cấp bổ sung phạm vi chuyên môn thực hiện kỹ thuật vật lý trị liệu và phục hồi chức năng.

Gói thầu mua sắm áp dụng hạn mức chỉ định thầu thế nào?

Gói thầu sử dụng nguồn kinh phí chi thường xuyên, không phải dự án đầu tư theo Luật Đầu tư công thì sẽ áp dụng hạn mức chỉ định thầu theo dự toán mua sắm là trên 50 triệu đồng đến 100 triệu đồng

Điều kiện tặng cho quyền sử dụng đất

Nhà ông Lê Văn Duẩn (Thanh Hóa) có 1.450 m2 đất. Bố của ông đã mất, hiện mẹ ông đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và muốn tách sổ, tặng cho các con.

Chuyển chi phí cho hoạt động chuẩn bị đầu tư thành vốn góp thế nào?

Sau khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư, thông báo về việc đáp ứng điều kiện góp vốn, mua cổ phần, mua lại phần vốn góp của nhà đầu tư nước ngoài, số tiền nhà đầu tư nước ngoài đã chuyển vào Việt Nam để thực hiện hoạt động chuẩn bị đầu tư được sử dụng để chuyển thành vốn góp trên cơ sở thỏa thuận giữa các bên liên quan.

Nhà đầu tư nước ngoài thuê lại đất trong KCN theo hình thức nào?

Ông Whuang T. là nhà đầu tư tại một khu công nghiệp ở TPHCM. Chủ đầu tư khu công nghiệp thuê đất Nhà nước theo hình thức trả tiền hằng năm, nhưng khi cho công ty ông Whuang T. thuê lại thì theo hình thức trả tiền một lần cho suốt thời gian thuê

Hiểu thế nào về thời hạn sử dụng đất trên Giấy chứng nhận?

Ông Trương Lê Lộc (TPHCM) hỏi, trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thể hiện thời hạn sử dụng đất: 2025 được hiểu là thời hạn sử dụng đất đến ngày 31/12/2025 có đúng không?