Hotline : Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Covid

Điều kiện giảm khoảng cách an toàn công trình dầu khí

Khi áp dụng một hoặc nhiều giải pháp kỹ thuật tăng cường khoảng cách tối đa được giảm không được vượt quá 50% và khoảng cách tối thiểu không nhỏ hơn 10m.

Quy định về dịch công chứng nhãn sản phẩm nhập khẩu

Ông N.-R. CHENAL nhập khẩu rượu vang Hungary, tuy nhiên, các phòng công chứng tư nhân không thể công chứng được tiếng Hungary, chỉ phòng Tư pháp mới chứng thực được. Nhưng Ban An toàn thực phẩm TPHCM yêu cầu chỉ chấp nhận công chứng tư nhân, nếu chứng thực tại phòng Tư pháp thì không tiếp nhận hồ sơ.

Điều kiện tách, hợp thửa đất

Ông Lê Anh Kiệt có một thửa đất tại huyện Bến Cầu, tỉnh Tây Ninh, diện tích 606 m2, trong đó, 50 m2 đất ở tại nông thôn, còn lại là đất trồng cây lâu năm.

Gói thầu mua hàng hóa sản xuất trong nước, tính ưu đãi thế nào?

Đơn vị của ông Lê Huy Quyền (Cần Thơ) tổ chức đấu thầu rộng rãi trong nước qua mạng để mua gạo. Hàng hóa cần mua là gạo sản xuất trong nước, gạo hạt dài, loại 15% tấm, được xay xát từ thóc thu hoạch vụ đông xuân năm 2023.

Chưa ký hợp đồng lao động có phải đóng BHXH bắt buộc?

Ông Hoàng Văn Sáng (Thái Nguyên) làm việc tại công ty từ ngày 7/9/2023, đến ngày 18/9/2023, ông xin nghỉ việc, chưa ký hợp đồng lao động với công ty.

Thẩm quyền quyết định chuyển mục đích sử dụng đất

Ông Chu Minh Khang (Bắc Ninh) là hộ kinh doanh, có 40.000 m2 (4 ha) đất nông nghiệp bao gồm đất lúa 1 vụ 8.000 m2 (0,8 ha) và 32.000 m2 (3,2 ha) đất trồng cây lâu năm, cây hàng năm. Toàn bộ diện tích đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng cho cá nhân ông Khang.

Góp vốn bằng đất thuê trả tiền một lần, thủ tục thế nào?

Theo phản ánh của ông Nguyễn Quốc Trung (Phú Yên), Khoản 5 Điều 79 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP chỉ hướng dẫn thủ tục bán hoặc góp vốn bằng tài sản gắn liền với đất thuê đối với trường hợp người sử dụng đất thuê của Nhà nước theo hình thức thuê đất trả tiền hằng năm.

Hạn mức công nhận đất ở đối với đất sử dụng trước năm 1980

Đối với thửa đất có cả nhà ở và công trình xây dựng để sản xuất, thương mại, dịch vụ phi nông nghiệp mà diện tích thửa đất lớn hơn hạn mức công nhận đất ở thì diện tích đất ở được công nhận theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 20 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP.

Có được chia dự án thành các gói thầu?

Đơn vị bà Nguyễn An Dung (Vĩnh Phúc) thực hiện in 12 số bản tin/năm, mỗi tháng phát hành 1 số. Đầu mỗi quý đơn vị bà lập đề xuất, nhu cầu, dự toán, số lượng cần phát hành của mỗi quý, sau đó ra quyết định chỉ định thầu nhà in cho quý đó. Bà Dung hỏi, đơn vị bà làm như vậy có đúng với quy định không (nguồn vốn sử dụng là chi thường xuyên)?

Thẩm quyền quyết định việc chuyển mục đích sử dụng đất

Ông Hồ Ngọc Sung (TPHCM) có 1.169 m2 đất, đã được UBND Thành phố phê duyệt quy hoạch đất ở nông thôn cho toàn bộ diện tích. Ông Sung lập hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng từ đất trồng cây lâu năm sang đất ở theo đúng quy hoạch cho thửa đất này.