Hotline : Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Văn bản

Điều kiện, thủ tục nghỉ hưu sớm

Bà Hà Lâm (Hòa Bình) hỏi, người lao động năm nay 53 tuổi, đóng BHXH được 33 năm 2 tháng muốn nghỉ hưu sớm thì được hưởng bao nhiêu phần trăm lương? Cần làm những thủ tục gì?

Thẩm quyền quyết định áp dụng chỉ định thầu rút gọn

Đơn vị của bà Phạm Thị Loan (Thái Nguyên) đang lập kế hoạch lựa chọn nhà thầu, các gói thầu thực hiện trước khi phê duyệt dự án đầu tư công sử dụng vốn ngân sách Nhà nước, áp dụng Luật Đấu thầu số 22/2023/QH15.

Chỉ quy định phạm vi hành nghề theo chức danh

Bà Nguyễn Thị Nga (Bình Thuận) là bác sĩ y học dự phòng, tốt nghiệp chuyên khoa 1 y học gia đình, đã có chứng chỉ hành nghề y học dự phòng và chứng chỉ hành nghề bổ sung y học gia đình.

Có được tự do chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp?

Gia đình ông Phan Thắng (Đắk Lắk) và một số hộ xung quanh kinh doanh điện mặt trời từ năm 2019, hoạt động ổn định đến năm 2023. Tuy nhiên, cuối năm 2023, công ty điện lực huyện đã tạm dừng thanh toán tiền điện và yêu cầu các hộ bổ sung pháp lý cho khu đất đang sản xuất điện mặt trời trên đó.

Điều kiện xác định lại đất ở đối với thửa đất có vườn, ao

Bà Thanh Trà (Quảng Ngãi) hỏi, căn cứ Luật Đất đai 2013, Nghị định số 43/2014/NĐ-CP, vườn, ao trong cùng thửa đất ở đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trước ngày 1/7/2014 nhưng hiện tại không có nhà ở trên đất thì thửa đất đó có được xác định lại diện tích đất ở hay không?

Hiểu thế nào về quy định tính gộp ngày phép năm?

Tại Khoản 4 Điều 113 Bộ luật Lao động quy định, người sử dụng lao động có trách nhiệm quy định lịch nghỉ hàng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động biết. Người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hàng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 3 năm một lần.

Có được hỗ trợ khi thu hồi phần đất tăng thêm so với sổ đỏ?

Gia đình ông Đoàn Vĩnh Phúc (Đà Nẵng) có thửa đất, đã nhận được các quyết định về việc thu hồi đất của UBND quận. Tuy nhiên, diện tích đo đạc thực tế nhiều hơn diện tích ghi trên giấy tờ về quyền sử dụng đất do việc đo đạc trước đây.

Lao động nước ngoài chuyển công ty, có phải làm lại thẻ tạm trú?

Bà Nguyễn Thị Phương Thảo (Bình Phước) hỏi, người lao động nước ngoài chuyển công ty, thẻ tạm trú tại công ty cũ vẫn còn thời hạn thì có phải trả lại thẻ tạm trú cũ để xin cấp thẻ tạm trú mới không? Trường hợp phải trả lại thẻ tạm trú cũ thì hồ sơ cần chuẩn bị những gì?

Thẩm quyền định giá dịch vụ sự nghiệp công

Các bộ, cơ quan trung ương, UBND cấp tỉnh, UBND cấp huyện hoặc cơ quan quản lý trực thuộc được ủy quyền lựa chọn phương thức cung cấp sản phẩm, dịch vụ công phù hợp, đáp ứng đầy đủ các điều kiện theo quy định tại Chương II, Chương III Nghị định số 32/2019/NĐ-CP và quy định của pháp luật chuyên ngành (nếu có)

Giao đất, cho thuê đất qua đấu thầu theo Luật Đất đai 2024

Bà Nguyễn Ngọc Ánh (Đồng Nai) hỏi, theo các quy định hiện hành của Luật Đất đai 2013 và Luật Đất đai 2024 thì trường hợp lựa chọn chủ đầu tư cụm công nghiệp có phải thực hiện thủ tục đấu giá, đấu thầu lựa chọn nhà đầu tư hay không?