Hotline : Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Covid

Căn cứ tiếp nhận viên chức

Theo quy định tại Khoản 7 Điều 1 Nghị định số 85/2023/NĐ-CP (quy định về căn cứ tiếp nhận vào viên chức), người được tiếp nhận phải đang làm công việc chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với công việc ở vị trí việc làm dự kiến tiếp nhận theo đúng quy định của pháp luật, có đóng BHXH.

Doanh nghiệp nước ngoài có được mua bất động sản để cho thuê?

Bà Nguyễn Thị Khuyên (Hà Nội) hỏi, doanh nghiệp 100% vốn đầu tư nước ngoài, hoạt động lĩnh vực kinh doanh bất động sản, có mua một số căn nhà, biệt thự, shophouse của khu trung tâm thương mại, vậy doanh nghiệp có được cho thuê lại các căn nhà, biệt thự và shophouse này không?

Thủ quỹ có được kiêm nhiệm kế toán?

Người đang làm thủ quỹ không được kiêm nhiệm làm kế toán trong cùng một đơn vị kế toán, trừ trường hợp trong cùng doanh nghiệp tư nhân, công ty TNHH do một cá nhân làm chủ sở hữu và các doanh nghiệp thuộc loại hình khác không có vốn nhà nước và là doanh nghiệp siêu nhỏ theo quy định của pháp luật về hỗ trợ doanh nghiệp nhỏ và vừa.

Thủ tục đầu tư của quỹ có 80% vốn nước ngoài

Quỹ thành viên của bà Trần Thị Huệ Khanh (Hà Nội) đã được Ủy ban chứng khoán Nhà nước cấp Giấy chứng nhận đăng ký. Quỹ có 80% là vốn nước ngoài và hiện muốn mua 100% cổ phần tại công ty cổ phần Việt Nam chưa niêm yết.

Có trường hợp nào khác cho việc khai thuế GTGT của 2 địa điểm kinh doanh khác trụ sở chính này?

Giải đáp vướng mắc về việc khai thuế GTGT đối với hoạt động kinh doanh khác tỉnh, thành phố nơi đặt trụ sở chính.

Tổng mức đầu tư và tổng dự toán khác nhau thế nào?

Công ty ông Lê Xuân Bảo (TPHCM) đang lập tổng mức đầu tư xây dựng và tổng dự toán cho dự án sử dụng vốn ngân sách nhà nước. Ông hỏi, theo quy định của pháp luật thì tổng mức đầu tư xây dựng và tổng dự toán khác nhau như thế nào?

Có phải xác định lại vị trí đất ở trên sổ đỏ đã cấp?

Ông Chu Đức Tân (Hà Nội) có mảnh đất diện tích 130 m2, trong đó có 88 m2 đất ở và 42 m2 đất vườn. Do sổ làm từ năm 2007 nên chưa có phân định rõ vị trí đất ở và đất vườn.

Quyết toán thuế TNCN online thế nào?

Trong năm 2023, ông Vũ Trường Giang (Bà Rịa-Vũng Tàu) chỉ làm việc tại 1 công ty trong nước và đã được trả lương sau khi khấu trừ 10% thuế thu nhập cá nhân (TNCN) từ tháng 4/2023 đến tháng 7/2023.

Có phải điều chỉnh chủ trương đầu tư khi gia hạn dự án?

Điểm d Khoản 3 Điều 41 Luật Đầu tư 2020 quy định, dự án đầu tư kéo dài tiến độ thực hiện mà tổng thời gian đầu tư dự án vượt quá 12 tháng so với tiến độ thực hiện dự án đầu tư quy định tại văn bản chấp thuận chủ trương đầu tư lần đầu phải thực hiện thủ tục chấp thuận điều chỉnh chủ trương đầu tư.

Lao động nước ngoài có phải tham gia BHYT?

Ông Trần Quốc Dạ (Hòa Bình) hỏi, chi nhánh công ty nước ngoài tại Việt Nam có một số lao động là người nước ngoài được cử sang làm việc thì những người này có phải đóng BHYT không, căn cứ quy định nào?