Hotline : Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Đất đai

Thuật ngữ “công nghệ” tại Luật Chuyển giao công nghệ

(Chinhphu.vn) – Trường hợp bản vẽ thiết kế showroom, phần mềm máy tính để quản lý, lưu trữ dữ liệu về sản phẩm, không dùng trực tiếp cho quá trình sản xuất sản phẩm thì không được coi là công nghệ.

Phản hồi việc chậm cấp sổ đỏ cho hộ ông Lương Hữu Quang

(Chinhphu.vn) – Năm 1991, vợ chồng ông Lương Hữu Quang được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng 220m2 đất tại xã Đồng Tâm, huyện Ninh Giang, tỉnh Hải Dương. Năm 2004, UBND huyện đã cấp đổi lại Giấy chứng nhận. Do thất lạc giấy tờ, năm 2014, vợ chồng ông làm thủ tục xin cấp lại Giấy chứng nhận nhưng đến nay chưa được giải quyết.

Căn cứ để cấp Giấy chứng nhận bệnh tật

(Chinhphu.vn) - Theo quy định tại Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng thì bệnh binh là quân nhân, công an nhân dân mắc bệnh làm suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên khi xuất ngũ về gia đình được cơ quan, đơn vị có thẩm quyền cấp “Giấy chứng nhận bệnh binh” thuộc một trong các trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 23 Pháp lệnh.

Điều kiện thi công hệ thống điện công trình

(Chinhphu.vn) – Công ty của bà Trần Thị Thái (Hà Nội) chuyên thi công hệ thống điện nhẹ (chủ yếu là mạng thông tin liên lạc cho các công trình), giá trị công trình thường dưới 10 tỷ đồng. Bà Thái hỏi, khi thi công, công ty của bà có phải trình chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng cho chủ đầu tư không?

Doanh nghiệp dự án cũng phải có chứng chỉ hoạt động xây dựng

(Chinhphu.vn) – Tổ chức khi tham gia thiết kế, giám sát thi công xây dựng, quản lý dự án, thi công xây dựng phải đáp ứng điều kiện năng lực hoạt động xây dựng và được cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng.

Không tiến hành thẩm định danh sách xếp hạng nhà thầu

(Chinhphu.vn) – Một trong những nguyên tắc chung về thẩm định kết quả lựa chọn nhà thầu là không tiến hành thẩm định danh sách xếp hạng nhà thầu trước khi phê duyệt, danh sách xếp hạng nhà thầu được phê duyệt trên cơ sở đề nghị của bên mời thầu.

Phiếu lý lịch tư pháp có thể sử dụng ở nước ngoài?

(Chinhphu.vn) – Ông Đỗ Xuân Huân (Phú Thọ) hỏi, Phiếu lý lịch tư pháp có giá trị khi làm việc ở nước ngoài không?

Quy định giờ dạy chuẩn, chế độ thêm giờ với giáo viên nghề

(Chinhphu.vn) - Ông Lê Văn Nam (Bình Dương) là giáo viên dạy nghề của Trung tâm GDNN-GDTX. Ông Nam muốn biết quy định giờ dạy chuẩn, chế độ thừa giờ áp dụng theo Thông tư số 07/2017/TT-BLĐTBXH​ hay Thông tư 15/2017/TT-BGDĐT?

Chủ đầu tư được tự thực hiện giám sát thi công

(Chinhphu.vn) – Để thực hiện giám sát thi công xây dựng công trình, Ban quản lý dự án phải đáp ứng điều kiện theo quy định tại Khoản 30, Điều 1 Nghị định số 100/2018/NĐ-CP và được cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng.

Nhà giáo đã nghỉ hưu có được hưởng trợ cấp thâm niên trong lương hưu?

Bạn đọc có email haihax@xxx hỏi: Tôi là giáo viên trung học phổ thông đã nghỉ hưu từ năm 2010. Trong lương hưu hàng tháng của tôi chưa có khoản trợ cấp thâm niên nhà giáo. Tôi có đủ điều kiện được hưởng trợ cấp này không?