Hotline : Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Thuế

Được thanh toán bảo hiểm khoản vay trong trường hợp nào?

(Chinhphu.vn) – Ông Tạ Văn Phúc (Thái Nguyên) đề nghị cơ quan chức năng giải đáp quy định về điều kiện, đối tượng được thanh toán bảo hiểm khoản vay.

Nhận bằng thạc sĩ sau trúng tuyển có được xếp lương bậc 2?

(Chinhphu.vn) - Ông Phạm Quang Lăng (Quảng Bình) nộp hồ sơ dự tuyển viên chức ở một đơn vị sự nghiệp của huyện vào ngày 20/6/2018. Ngày 27/8/2018 ông thi và ngày 17/9/2018 có kết quả. Ngày 20/9/2018, ông nhận bằng thạc sĩ cùng chuyên ngành với bằng đại học mà ông nộp trong hồ sơ dự tuyển.

Điều chỉnh trợ cấp cho người bị nhiễm chất độc hóa học

(Chinhphu.vn) - Theo phản ánh của cử tri tỉnh Thái Bình, một số đối tượng đang hưởng chế độ người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học thì được thông báo bị truy thu lại 7 tháng trợ cấp với số tiền hơn 700.000 đồng/tháng, điều này gây ảnh hưởng tới đời sống sinh hoạt, đời sống tinh thần vì không rõ lí do. Cử tri đề nghị cơ quan có thẩm quyền xem xét.

Quy định về thời gian đăng ký nhu cầu mua sắm tập trung

(Chinhphu.vn) – Sau ngày 31/1 hàng năm mà cơ quan tổ chức đơn vị không đăng ký nhu cầu mua sắm tập trung để gửi cơ quan quản lý cấp trên để tổng hợp gửi đơn vị mua sắm tập trung thì không được phép mua sắm tài sản đó.

Có được ký điện tử lên bản vẽ thiết kế?

(Chinhphu.vn) - Ông Mai Thiều (Hà Nội) hỏi: Có thể dùng phương án ký điện tử để thay thế việc ký và đóng dấu đỏ lên bản cứng hồ sơ bản vẽ thiết kế thi công công trình được không? Văn bản nào quy định, hướng dẫn vấn đề này?

Mua xe công thanh lý, tính phí đường bộ thế nào?

(Chinhphu.vn) – Ông Trần Mạnh Tú mua xe ô tô thanh lý của Nhà nước, xe biển xanh, nhưng đã ngừng lưu hành và hết đăng kiểm 5 năm, có hoá đơn và hợp đồng thanh lý đầy đủ. Ông Tú hỏi, trường hợp này có bị truy thu phí đường bộ không?

Bị tai nạn lao động khi vừa đi làm, có được hưởng bảo hiểm xã hội?

Tôi làm công nhân xây dựng, trong khi làm việc đã bị xe hàng lùi đè vào người. (Đinh Thái Bảo)

Quyết toán công trình có mức vốn từ 500 triệu đồng thế nào?

(Chinhphu.vn) – Đối với các công trình có mức vốn từ 500 triệu đồng trở lên, ngoài việc lập quyết toán hàng năm theo quy định như Khoản 1, Điều 5 Thông tư 92/2017/TT-BTC, các cơ quan, đơn vị lập báo cáo quyết toán dự án hoàn thành theo quy định tại Thông tư số 09/2016/TT-BTC ngày 18/1/2016 của Bộ Tài chính.

Quyền duyệt kế hoạch chọn nhà thầu mua sắm tài sản công

(Chinhphu.vn) – Năm 2018, Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch tỉnh Sơn La được Chủ tịch UBND tỉnh phân cấp, phân quyền việc phân bổ dự toán ngân sách tỉnh năm 2018 cho các đơn vị thuộc Sở. Sở đã ra quyết định giao dự toán và loại chương - loại khoản cho đơn vị thuộc Sở thực hiện nhiệm vụ.

Căn cứ xem xét xác nhận người bị nhiễm chất độc hóa học

(Chinhphu.vn) - Ông Vũ Ngọc Tênh (Hà Nội) tham gia chiến đấu ở chiến trường miền Đông Nam Bộ từ tháng 5/1971 đến tháng 9/1977. Ông bị mắc bệnh về thần kinh 15 năm nay, hiện dùng thuốc do bệnh viện tâm thần phát hằng tháng.