Hotline : Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Thẩm quyền ký quyết định thu hồi đất và phương án bồi thường

Thứ bẩy, 03-02-2023 | 14:04:00 PM GMT+7 Bản in
Bà Bùi Ngọc Quỳnh (Đà Nẵng) hỏi, Phó Chủ tịch UBND quận/huyện có được ký quyết định thu hồi đất và quyết định phương án hỗ trợ và đền bù chi tiết theo Luật Đất đai 2013 không?

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Tại Điều 66 Luật Đất đai năm 2013 quy định về thẩm quyền thu hồi đất như sau:

"1. UBND cấp tỉnh quyết định thu hồi đất trong các trường hợp sau đây:

a) Thu hồi đất đối với tổ chức, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, trừ trường hợp quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều này;

b) Thu hồi đất nông nghiệp thuộc quỹ đất công ích của xã, phường, thị trấn.

2. UBND cấp huyện quyết định thu hồi đất trong các trường hợp sau đây:

a) Thu hồi đất đối với hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư;

b) Thu hồi đất ở của người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam.

3. Trường hợp trong khu vực thu hồi đất có cả đối tượng quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này thì UBND cấp tỉnh quyết định thu hồi đất hoặc ủy quyền cho UBND cấp huyện quyết định thu hồi đất".

Tại Điểm a Khoản 3 Điều 69 Luật Đất đai quy định về thẩm quyền quyết định phê duyệt phương án bồi thường, hỗ trợ, tái định cư như sau:

"UBND cấp có thẩm quyền quy định tại Điều 66 của Luật này quyết định thu hồi đất, quyết định phê duyệt phương án bồi thường, hỗ trợ, tái định cư trong cùng một ngày".

Đề nghị bà nghiên cứu quy định nêu trên và liên hệ với cơ quan tài nguyên và môi trường tại địa phương để được hướng dẫn, xem xét giải quyết theo quy định của pháp luật.

 

Theo Chinhphu.vn (Báo Chính phủ)

https://baochinhphu.vn/tham-quyen-ky-quyet-dinh-thu-hoi-dat-va-phuong-an-boi-thuong-102230126142344868.htm

Ý kiến bạn đọc (0)