Hotline : Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Không phải xuất trình hộ khẩu khi xin cấp Phiếu lý lịch tư pháp

Thứ hai, 23-09-2022 | 10:13:00 AM GMT+7 Bản in
Theo phản ánh của ông Trần Ngọc Vũ (TPHCM), Quyết định số 1050/QĐ-BTP của Bộ Tư pháp đã bỏ thủ tục cần Sổ hộ khẩu trong việc xin lý lịch tư pháp. Tuy nhiên, khi ông Vũ đến xin cấp Phiếu lý lịch tư pháp vẫn bị từ chối nhận hồ sơ vì không cung cấp Sổ hộ khẩu. Ông Vũ hỏi, yêu cầu này có đúng không?

Về vấn đề này, Bộ Tư pháp trả lời như sau:

Thực hiện Khoản 4, Điều 37 Luật Cư trú năm 2020, ngày 23/6/2021, Bộ Tư pháp đã ký Quyết định số 1050/QĐ-BTP về việc công bố thủ tục hành chính sửa đổi, bổ sung trong lĩnh vực lý lịch tư pháp thuộc phạm vi chức năng quản lý của Bộ Tư pháp.

Theo đó, kể từ ngày 1/7/2021, trong thành phần hồ sơ yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp đối với công dân Việt Nam đã bỏ yêu cầu nộp bản sao Sổ hộ khẩu, Giấy chứng nhận thường trú hoặc tạm trú.

Bên cạnh đó, ngày 8/9/2022, Cục Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội (C06), Bộ Công an đã có văn bản hướng dẫn phương thức sử dụng thông tin trên Căn cước công dân thay cho việc xuất trình sổ hộ khẩu, sổ tạm trú khi thực hiện thủ tục hành chính. 

Vì vậy, người dân không phải xuất trình sổ hộ khẩu khi xin cấp Phiếu lý lịch tư pháp.

 

Theo Chinhphu.vn (Báo Chính phủ)

https://baochinhphu.vn/khong-phai-xuat-trinh-ho-khau-khi-xin-cap-phieu-ly-lich-tu-phap-102220921103314251.htm

Ý kiến bạn đọc (0)