Hotline : Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Hợp đồng ký năm 2022, xuất hóa đơn năm 2023 theo mức thuế nào?

Thứ sáu, 06-02-2023 | 14:15:00 PM GMT+7 Bản in
Năm 2022, Công ty của ông Nguyễn Quang (Quận 10, TPHCM) có tham dự thầu ở hệ thống muasamcong, đã trúng thầu và ký hợp đồng vào tháng 12/2022, đến tháng 1/2023 Công ty ông mới giao hàng và xuất hóa đơn.

Theo Nghị định 15/2022/NĐ-CP, doanh nghiệp được áp dụng mức thuế GTGT 8% từ ngày 1/2/2022 đến 31/12/2022, sau đó sẽ được điều chỉnh trở lại 10% như trước đây. Ông Quang hỏi, những hợp đồng đã ký năm 2022 có được áp dụng thuế GTGT 8% không, hay bắt buộc mức 10% tại thời điểm xuất hóa đơn hiện tại? Nếu như áp mức thuế 10% thì rất khó khăn cho doanh nghiệp, vì hồ sơ toàn bộ về giá cả đã chốt tại thời điểm năm 2022, sẽ mất nhiều thời gian để chỉnh sửa chứng từ thay đổi về mức thuế 10%.

Chi cục Thuế Quận 10, TPHCM trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ Nghị định 15/2022/NĐ-CP quy định chính sách miễn, giảm thuế theo Nghị quyết số 43/2022/QH15, tại khoản 1, khoản 2 Điều 1 quy định về giảm thuế GTGT:

1. Giảm thuế giá trị gia tăng đối với các nhóm hàng hóa, dịch vụ đang áp dụng mức thuế suất 10%, trừ nhóm hàng hóa, dịch vụ sau:

a) Viễn thông, hoạt động tài chính, ngân hàng, chứng khoán, bảo hiểm, kinh doanh bất động sản, kim loại và sản phẩm từ kim loại đúc sẵn, sản phẩm khai khoáng (không kể khai thác than), than cốc, dầu mỏ tinh chế, sản phẩm hóa chất. Chi tiết tại Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định này.

b) Sản phẩm hàng hóa và dịch vụ chịu thuế tiêu thụ đặc biệt. Chi tiết tại Phụ lục II ban hành kèm theo Nghị định này.

c) Công nghệ thông tin theo pháp luật về công nghệ thông tin. Chi tiết tại Phụ lục III ban hành kèm theo Nghị định này….

2. Mức giảm thuế giá trị gia tăng

a) Cơ sở kinh doanh tính thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ được áp dụng mức thuế suất thuế giá trị gia tăng 8% đối với hàng hóa, dịch vụ quy định tại khoản 1 Điều này…"

Tại Điều 3 quy định về hiệu lực thi hành: "Điều 1 Nghị định này được áp dụng kể từ ngày 01 tháng 02 năm 2022 đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2022".

Căn cứ Điều 9 Nghị định 123/2020/NĐ-CP ngày 19/10/2020 của Chính phủ về thời điểm lập hóa đơn:

"1. Thời điểm lập hóa đơn đối với bán hàng hóa (bao gồm cả bán tài sản nhà nước, tài sản tịch thu, sung quỹ nhà nước và bán hàng dự trữ quốc gia) là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.

2. Thời điểm lập hóa đơn đối với cung cấp dịch vụ là thời điểm hoàn thành việc cung cấp dịch vụ không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền. Trường hợp người cung cấp dịch vụ có thu tiền trước hoặc trong khi cung cấp dịch vụ thì thời điểm lập hóa đơn là thời điểm thu tiền (không bao gồm trường hợp thu tiền đặt cọc hoặc tạm ứng để đảm bảo thực hiện hợp đồng cung cấp các dịch vụ: kế toán, kiểm toán, tư vấn tài chính, thuế; thẩm định giá; khảo sát, thiết kế kỹ thuật; tư vấn giám sát; lập dự án đầu tư xây dựng)".

Tại Điều 8 Thông tư 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 hướng dẫn thi hành Luật Thuế GTGT quy định:

"1. Đối với bán hàng hóa là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.

2. Đối với cung ứng dịch vụ là thời điểm hoàn thành việc cung ứng dịch vụ hoặc thời điểm lập hóa đơn cung ứng dịch vụ, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền…".

Căn cứ các quy định trên, trường hợp Công ty của ông Quang ký hợp đồng cung cấp hàng hóa, dịch vụ (thuộc đối tượng giảm thuế GTGT theo Nghị định 15/2022/NĐ-CP) vào tháng 12/2022 nhưng hàng hóa, dịch vụ được hoàn thành và lập hóa đơn vào tháng 1/2013 theo quy định tại Điều 9 Nghị định 123/2020/NĐ-CP, Điều 8 Thông tư 219/2013/TT-BTC thì không được áp dụng chính sách giảm thuế GTGT theo Nghị định 15/2022/NĐ-CP.

 

Theo Mai Chi (Báo Chính phủ)

https://baochinhphu.vn/hop-dong-ky-nam-2022-xuat-hoa-don-nam-2023-theo-muc-thue-nao-102230203132426444.htm

Ý kiến bạn đọc (0)