Hotline : Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh có cần sổ đỏ không?

Thứ hai, 21-09-2022 | 14:31:00 PM GMT+7 Bản in
Bà Bùi Thị Lệ (Cao Bằng) có nhu cầu thành lập hộ kinh doanh cá thể, cơ quan chức năng yêu cầu bà phải cung cấp bản chính sổ đỏ để chứng minh quyền sử dụng đất. Tuy nhiên, gia đình bà đã thế chấp sổ đỏ để vay ngân hàng. Bà Lệ hỏi, nếu không có sổ đỏ bà sẽ không được đăng ký kinh doanh có đúng không?

UBND TP. Cao Bằng, tỉnh Cao Bằng trả lời vấn đề này như sau:

Việc bà Lệ phản ánh với nội dung hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh cá thể yêu cầu sổ đỏ là chưa đúng với nội dung sự việc.

Khi bà Lệ đến thực hiện thủ tục hành chính tại Bộ phận Một cửa của UBND TP. Cao Bằng, công chức bộ phận đã hướng dẫn bà bổ sung thành phần hồ sơ là Hợp đồng thuê địa điểm kinh doanh, việc hướng dẫn đã được thực hiện bằng phiếu hướng dẫn theo đúng quy định của pháp luật.

Khi thực hiện thủ tục chứng thực hợp đồng, giao dịch tại xã, phường bà Lệ thuê địa điểm kinh doanh, Công chức Tư pháp - hộ tịch đã đề nghị bà Lệ cung cấp bản sao Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của người cho thuê địa điểm, chứng minh địa điểm cho thuê thuộc quyền sử dụng của người cho thuê.

Việc đề nghị trên là phù hợp với quy định của pháp luật được quy định tại Điều 35 Nghị định số 23/2015/NĐ-CP ngày 16/2/2015 của Chính phủ về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch.

UBND TP. Cao Bằng đề nghị bà Lệ trực tiếp liên hệ với Bộ phận Một cửa UBND Thành phố, công chức xã, phường để thực hiện thủ tục theo quy định.

 

Theo Chinhphu.vn (Báo Chính phủ)

https://baochinhphu.vn/ho-so-dang-ky-ho-kinh-doanh-co-can-so-do-khong-102220919110657318.htm

Ý kiến bạn đọc (0)