Hotline : Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Khác

Lao động tự do tại công trường xây dựng có được hỗ trợ?

Ông Trần Thanh Liêm (Long An) là lao động tự do, làm việc tại công trường xây dựng, bị mất việc làm từ ngày 1/7/2021 do nơi làm giãn cách xã hội theo Chỉ thị số 16/CT-TTg. Theo Nghị quyết số 68/NQ-CP, ông Liêm nhận thấy ông thuộc diện được hỗ trợ, nhưng đến nay vẫn chưa nhận được. Ông đề nghị cơ quan chức năng giải đáp.

Mức bình quân tiền lương để tính lương hưu

Từ tháng 1/2016 đến tháng 12/2018, ông Trần Đức Đán (TP. Hà Nội) hưởng lương kế toán trưởng doanh nghiệp 100% vốn nhà nước, hệ số lương 5,32 (doanh nghiệp nhà nước loại II).

Chuyển đất nông nghiệp thành đất ở, thực hiện thế nào?

Năm 1986, gia đình bác của ông Hoàng Thế Nhật (Hải Phòng) có mảnh đất ở, thời điểm đó địa phương xây dựng tuyến đường đi qua mảnh đất. Gia đình đã đồng ý cho thu hồi toàn bộ mảnh đất, được đền bù 10 thước đất nông nghiệp gần khu đó, được cam kết sẽ chuyển trả thành đất ở.

Lập báo cáo đánh giá tác động môi trường hay kế hoạch bảo vệ môi trường?

Đơn vị ông Ngọc Hải (TPHCM) đang triển khai các công trình nạo vét bảo trì đường thủy nội địa với khối lượng nạo vét dưới 100.000 m3. Ông Hải hỏi, với khối lượng các công trình bảo trì như vậy thì thực hiện lập báo cáo đánh giá tác động môi trường hay kế hoạch bảo vệ môi trường?

Hồ sơ hưởng chế độ ốm đau gồm những gì?

Tại Khoản 1 Điều 25 Luật BHXH quy định điều kiện hưởng chế độ ốm đau đối với người lao động đang tham gia BHXH là bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

Điều kiện được hưởng phụ cấp ưu đãi và phụ cấp thâm niên nhà giáo

Bà Nguyễn Ngọc Hà (Hải Phòng) là viên chức ngành Giáo dục từ năm 2009, được bổ nhiệm chức danh nghề nghiệp hạng III, hưởng phụ cấp thâm niên. Ngày 15/9/2021, bà có quyết định bổ nhiệm ngạch công chức ngành Giáo dục. Tuy nhiên, ngày 20/12/2021, bà được điều động về làm giáo viên trường THPT.

Ép người lao động mua hàng do doanh nghiệp sản xuất, bị xử phạt thế nào?

Bạn đọc có email nhanntxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có hơn 200 người lao động. Mới đây, công ty ép toàn bộ nhân viên trích tiền lương mua đồ do công ty sản xuất. Xin hỏi, công ty làm như thế có vi phạm pháp luật không?

Điều kiện để hộ gia đình được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất

Bạn đọc có email trunamxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Đất gia đình tôi đang sử dụng thuộc diện bị thu hồi vì mục đích quốc phòng, an ninh. Xin hỏi, gia đình tôi được bồi thường thế nào?

Thu nhập thấp hơn hoặc bằng mức của chuẩn nghèo mới được hỗ trợ

Ông Võ Văn Dậm (Long An) chạy xe ôm và bán hàng rong. Khi dịch COVID-19 bùng phát, khu ông ở bị phong tỏa và vừa rồi ông cũng mắc COVID-19. Tuy nhiên, ông không nhận được hỗ trợ theo Nghị quyết số 68/NQ-CP của Chính phủ và Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ dù đã làm đơn 2 lần.

Yêu cầu về trình độ ngoại ngữ, tin học với ngạch chuyên viên

Theo quy định tại Nghị định số 138/2020/NĐ-CP và Nghị định số 115/2020/NĐ-CP, trường hợp người trúng tuyển có bằng tốt nghiệp chuyên môn đã chuẩn đầu ra về ngoại ngữ hoặc tin học theo quy định mà tương ứng với yêu cầu của vị trí việc làm dự tuyển thì không phải nộp chứng chỉ ngoại ngữ, tin học.