Hotline : Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Khác

Khi nào được giải quyết hưởng BHXH một lần?

Bà Nguyễn Lan (Sơn La) sinh năm 1976, làm việc tại doanh nghiệp, đóng BHXH được 25 năm. Doanh nghiệp cho bà nghỉ việc vì không đáp ứng được công việc. Nay bà muốn rút hết số tiền BHXH đã nộp thì có được không?

Sổ đỏ đứng tên hộ gia đình, chuyển nhượng thế nào?

Ngày 31/1/2007, bố mẹ của bà Nguyễn Thị Vân cùng với vợ chồng ông T có thỏa thuận lập giấy viết tay chuyển nhượng quyền sử dụng một phần thửa đất tại huyện Phù Cát, tỉnh Bình Định; loại đất vườn có diện tích 480 m2 (dài: 40 m, rộng: 12 m), với số tiền 68.000.000 đồng.

Long An trả lời về việc điều chỉnh chính sách hỗ trợ F0, F1

Theo phản ánh của bà Phạm Hồ Ngân Khánh (Long An), nhiều người dân ở thị trấn Hiệp Hoà, huyện Đức Hòa đã làm hồ sơ đề nghị hỗ trợ các trường hợp cách ly tại nhà từ lâu nhưng đến nay vẫn chưa được nhận tiền. Bà Khánh đề nghị cơ quan có thẩm quyền xem xét, giải quyết.

Đất trong quy hoạch có được gia hạn sử dụng?

Đất của gia đình ông Ngô Xuân Trọng (TPHCM) nằm trong dự án quy hoạch đã hơn 6 năm và đến nay vẫn chưa có thông báo gì liên quan đến quy hoạch. Hiện Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhà ông đã hết hạn sử dụng (mục đích sử dụng đất T. Vườn "lâu dài", Ao "20 năm", Lúa "20 năm", 2L "20 năm").

UBND xã có được chứng thực hợp đồng ủy quyền về đất đai?

Việc chứng thực các hợp đồng, giao dịch liên quan đến quyền của người sử dụng đất được thực hiện tại UBND cấp xã nơi có đất. Việc chứng thực các hợp đồng, giao dịch liên quan đến nhà ở được thực hiện tại UBND cấp xã nơi có nhà.

Đã nhận BHXH một lần có được truy lĩnh bảo hiểm thất nghiệp?

Bà Nguyễn Lan (TPHCM) đã nhận BHXH một lần, còn bảo hiểm thất nghiệp chưa lĩnh, vậy bà có được truy lĩnh bảo hiểm thất nghiệp không?

Chứng chỉ bồi dưỡng chức danh nghề trường nào cấp là hợp lệ?

Ông Hoàng Xuân Tửu (Nam Định) là giáo viên THPT. Ông tự đăng ký học lớp bồi dưỡng chứng chỉ chức danh nghề nghiệp giáo viên THPT hạng II do Trường Đại học Hải Phòng dạy và cấp mà không học lớp do Sở Giáo dục và Đào tạo tỉnh liên kết với Trường Đại học sư phạm - Đại học Huế mở tại tỉnh.

Có thể chuyển nhượng một phần đất nông nghiệp cho doanh nghiệp?

Gia đình bà Nguyễn Thị Hồng Trinh (Đà Nẵng) đang canh tác thửa đất nông nghiệp diện tích 430,1 m2. Năm 2020, thửa đất có 20 m2 nằm trong quy hoạch dự án kinh doanh xăng dầu (dự án có trong kế hoạch sử dụng đất hàng năm của huyện). Doanh nghiệp đã liên hệ với bà Trinh để thỏa thuận chuyển nhượng quyền sử dụng phần đất này.

Căn cứ xét hình thức kỷ luật cán bộ cấp xã

Tại Điều 7 Nghị định số 112/2020/NĐ-CP đã quy định các hình thức kỷ luật đối với cán bộ, công chức, trong đó, theo quy định tại Khoản 1 áp dụng đối với cán bộ có 4 hình thức kỷ luật: khiển trách, cảnh cáo, cách chức, bãi nhiệm.

Tem, vé có mệnh giá có phải chuyển đổi sang hóa đơn điện tử?

Ông Nguyễn Minh Hoàng (Quảng Trị) làm việc tại Ban quản lý chợ. Đơn vị ông là đơn vị sự nghiệp tự chủ tự bảo đảm chi thường xuyên, hiện sử dụng 2 loại hóa đơn đặt in gồm hóa đơn bán hàng để thu tiền cho thuê diện tích bán hàng và hóa đơn khác (tem, vé có mệnh giá) để thu các loại hình dịch vụ như dịch vụ trông giữ xe, dịch vụ bến bãi.