Hotline : Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Bảo hiểm

Sử dụng tài sản công vào mục đích kinh doanh, cho thuê thế nào?

Ông Võ Chí Thắng hỏi, các đơn vị sự nghiệp công lập sử dụng tài sản công để thực hiện nhiệm vụ chính trị được nhà nước giao, cụ thể như các trường học tài sản để thực hiện nhiệm vụ chính (dạy, học...) và các hoạt động có tính chất phục vụ, phụ trợ (căn tin, hồ bơi, sân bóng, bãi giữ xe...) có cần phải làm đề án theo Nghị định số 151/2017/NĐ-CP hay không?

Cơ quan nào hỗ trợ người trồng lúa khai hoang, cải tạo đất?

Theo phản ánh của bà Vũ Thị Phương Thảo (Điện Biên), thời gian qua, tỉnh triển khai thực hiện chính sách hỗ trợ khai hoang, cải tạo đất trồng lúa theo Khoản 4 Điều 7 Nghị định số 35/2015/NĐ-CP đã khuyến khích người dân mở rộng, cải tạo diện tích trồng lúa nước góp phần bảo đảm an ninh lương thực trên địa bàn tỉnh.

Có được chuyển nhượng đất đã có thông báo thu hồi?

Bà Trúc Linh (An Giang) hỏi, đất đã có thông báo thu hồi nhưng chưa có quyết định thu hồi đất, các bên giao dịch biết nhưng vẫn tự nguyện tiến hành thực hiện giao dịch thì có được phép chuyển nhượng và thực hiện đăng ký đất đai hay không và tại sao?

Đơn vị sự nghiệp có được mở tài khoản tiết kiệm tại ngân hàng?

Bà Lê Thị Bắc làm việc tại bệnh viện đa khoa tỉnh. Bà Bắc hỏi, bệnh viện của bà được chuyển một phần hay toàn bộ số dư tài khoản tiền gửi các quỹ tại Kho bạc Nhà nước sang tài khoản tiền gửi tiết kiệm tại ngân hàng thương mại?

Chỉ định người giám hộ để lĩnh thay lương hưu thế nào?

Ông Nguyễn Vĩnh (Quảng Ninh) hỏi, người có lương hưu nhưng bị tai biến, nằm liệt giường, không còn khả năng nhận biết thì ai có thể lĩnh lương hưu giúp được?

Căn cứ nào xác định là người quản lý doanh nghiệp?

Ông Mai Quang Trí (TPHCM) hỏi, trưởng văn phòng đại diện thương nhân nước ngoài tại Việt Nam có được xem là người quản lý doanh nghiệp quy định tại Điều 7b Mục 2 Nghị định số 145/2020/NĐ-CP không?

Chuyển mục đích sử dụng đất cần điều kiện gì?

Ông Nguyễn Mạnh Tuấn (Quảng Ninh) làm thủ tục xin chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng cây lâu năm sang đất ở (trước đó ông đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất gồm một phần đất ở và phần còn lại là đất trồng cây lâu năm).

Cơ sở sửa chữa ô tô lập hồ sơ môi trường thế nào?

Ông Bùi Minh Hiếu (Thái Nguyên) có cơ sở sửa chữa ô tô, đăng ký kinh doanh công ty, hằng năm phát sinh khoảng 4.000 lít dầu thải. Ông hỏi, cơ sở của ông thuộc đối tượng lập hồ sơ môi trường nào?

Đơn vị nào được phép xử lý chất thải nguy hại nhiễm PCB?

Ông Nguyễn Nam (TPHCM) hỏi, hiện nay tại Việt Nam có bao nhiêu đơn vị có giấy phép vận chuyển, xử lý chất thải nguy hại có nhiễm PCB? Ông Nam không thể tra cứu hoặc tìm kiếm được thông tin này trên bất kỳ cổng thông tin điện tử nào.

Xe nội bộ có phải lắp camera hành trình?

Doanh nghiệp của ông Nguyễn Hùng (Quảng Ninh) có xe ô tô 16 chỗ không kinh doanh vận tải, chỉ sử dụng đưa đón công nhân viên, đã đăng ký và được cấp phù hiệu xe nội bộ, còn giá trị sử dụng.