Hotline : Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Người có quyền thờ cúng liệt sĩ

Thứ sáu, 11-03-2018 | 11:53:00 AM GMT+7 Bản in
(Chinhphu.vn) - Trường hợp liệt sĩ không có hoặc không còn con thì một người đại diện được gia đình hoặc họ tộc liệt sĩ thống nhất uỷ quyền bằng biên bản sẽ là người thờ cúng liệt sĩ hợp pháp và được hưởng trợ cấp thờ cúng liệt sĩ. Người đại diện hoàn toàn do gia đình hoặc họ tộc liệt sĩ tự quyết định.

Liệt sĩ Nguyễn Đực, số Bằng Tổ quốc ghi công H211BM, có thân nhân là bà Nguyễn Thị Ba, hiện ở tại thôn Duy Nghĩa, xã Duy Trinh, đã được giải quyết tiền thờ cúng từ năm 2013 đến năm 2017 và năm 2005 hưởng 1.000.000 đồng trợ cấp một lần. Tuy nhiên, ông Nguyễn Liếu, hiện ở tại thôn Duy Thu, xã Duy Trinh là em của liệt sĩ cũng lập hồ sơ thờ cúng liệt sĩ Nguyễn Đực. Cơ quan có thẩm quyền đã sao lục hồ sơ liệt sĩ Nguyễn Đực và kiểm tra thì liệt sĩ có thân nhân trùng khớp với thân nhân của ông Nguyễn Liếu chứ không phải của bà Nguyễn Thị Ba. 

Qua Cổng TTĐT Chính phủ, ông Lê Xuân An (tỉnh Quảng Nam) hỏi, trường hợp của ông Nguyễn Liếu giải quyết như thế nào cho đúng?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Theo khoản 4, Điều 4 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ quy định: “Người thờ cúng liệt sĩ là người con hưởng chế độ thờ cúng liệt sĩ; trường hợp không có con hoặc không còn con thì là người được uỷ quyền theo quy định của pháp luật”.

Theo đó, trường hợp liệt sĩ không có hoặc không còn con thì một người đại diện được gia đình hoặc họ tộc liệt sĩ thống nhất uỷ quyền bằng biên bản sẽ là người thờ cúng liệt sĩ hợp pháp và được hưởng trợ cấp thờ cúng liệt sĩ. Người đại diện hoàn toàn do gia đình hoặc họ tộc liệt sĩ tự quyết định, có thể là anh, em, cô, dì, chú, bác, cháu…. của liệt sĩ. Vì vậy, việc xác định người đại diện là do gia đình liệt sĩ họp, thống nhất, nếu chưa có sự thống nhất thì chưa có cơ sở giải quyết chế độ trợ cấp thờ cúng liệt sĩ.

Đề nghị ông liên hệ với Sở Lao động -  Thương binh và Xã hội nơi giải quyết thờ cúng liệt sĩ Nguyễn Đực để được xem xét, trả lời theo thẩm quyền.

Theo Chinhphu.vn

Ý kiến bạn đọc (0)