Hotline : Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Văn bản

Sửa chữa cầu đường bộ có tính theo giá nhân công xây dựng?

(Chinhphu.vn) – Nếu lập dự toán xác định trên cơ sở định mức tại Quyết định 1149/QĐ-BXD và các quy định về quản lý chi phí đầu tư xây dựng thì đơn giá nhân công là đơn giá nhân công xây dựng thực hiện theo hướng dẫn của Thông tư 05/2016/TT-BXD.

Đóng BHXH một lần nếu thời gian còn thiếu không quá 10 năm

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Quốc Chính (Hà Nội) sinh ngày 6/5/1958, đã đóng BHXH được 14 năm. Vậy ông có được đóng BHXH tự nguyện để đủ số năm về hưu không và nếu đóng thì đóng bao nhiêu năm?

Hướng dẫn nộp báo cáo tài chính qua mạng

(Chinhphu.vn) – Từ ngày 23/3/2018, Tổng cục Thuế nâng cấp và triển khai ứng dụng hỗ trợ người nộp thuế lập Báo cáo tài chính bằng ứng dụng Hỗ trợ khai thuế và gửi bảng ứng dụng khai thuế qua mạng, ứng dụng thuế điện tử hoặc qua các nhà cung cấp dịch vụ T-VAN.

Hướng dẫn thủ tục khai thác gỗ rừng trồng

(Chinhphu.vn) - Khi khai thác rừng trồng là rừng sản xuất, chủ rừng là hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư không thực hiện thủ tục theo Quyết định 186/2006/QĐ-TTg đã sửa đổi mà chỉ áp dụng theo quy định tại Điều 6 Thông tư số 21/2016/TT-BNNPTNT.

Dự án dưới 15 tỷ không phải ký hợp đồng ủy thác quản lý

(Chinhphu.vn) - Với dự án có tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ đồng, việc chủ đầu tư trực tiếp ký hợp đồng tư vấn quản lý dự án với Ban quản lý dự án chuyên ngành có đủ điều kiện năng lực thực hiện mà không ký hợp đồng ủy thác quản lý dự án là phù hợp.

Luật Chuyển giao công nghệ 2006 có còn hiệu lực?

(Chinhphu.vn) – Công ty TNHH Yoon & Yang chuẩn bị ký hợp đồng nhận chuyển giao công nghệ từ đối tác Hàn Quốc. Trong hợp đồng đối tác gửi sang có điều khoản, pháp luật áp dụng đối với hợp đồng này là pháp luật Hàn Quốc.

Mức thù lao cho giảng viên trung tâm bồi dưỡng chính trị huyện

(Chinhphu.vn) - Bà Lường Thị Chiêm hỏi: Chuyên viên chính là giảng viên tham gia giảng dạy tại trung tâm bồi dưỡng chính trị huyện thì được hưởng mức thù lao như thế nào?

Chuyển thành nhà thầu liên danh có phải báo lại bên mời thầu?

(Chinhphu.vn) – Đối với nhà thầu liên danh, chỉ cần một thành viên trong liên danh mua hoặc nhận hồ sơ mời thầu, kể cả trường hợp chưa hình thành liên danh khi mua hoặc nhận hồ sơ mời thầu.

Thẩm quyền xử phạt hành chính của Chi cục Kiểm lâm

(Chinhphu.vn) - Ông Trần Hữu Tùng công tác tại Chi cục Kiểm lâm Tuyên Quang. Từ ngày 1/10/2017, Chi cục trưởng của đơn vị ông nghỉ hưu, UBND tỉnh có công văn giao cho 1 Phó Chi cục trưởng điều hành mọi hoạt động của Chi cục Kiểm lâm.

Người lao động có thể tự làm thủ tục chốt sổ BHXH?

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Thùy Dương (Hà Nội) hỏi: Người lao động tự ý bỏ việc, không có quyết định chấm dứt hợp đồng lao động, công ty không chốt sổ bảo hiểm thì có thể tự đến cơ quan BHXH làm thủ tục chốt sổ được không? Nếu được thì cần giấy tờ gì?