Hotline : Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Văn bản

Đất có sổ đỏ mới được tách thửa?

(Chinhphu.vn) - Chỉ khi được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất mới có đầy đủ các quyền năng của người sử dụng đất trong đó có các quyền chung quy định tại Điều 166 và các quyền liên quan đến chuyển quyền sử dụng đất.

Bộ luật Hình sự đã bổ sung tội danh trốn đóng BHXH

(Chinhphu.vn) - Theo ý kiến của cử tri TP. Đà Nẵng, tỉnh Đồng Tháp gửi đến Kỳ họp thứ 4, Quốc hội khóa XIV, hiện nay đối với các doanh nghiệp mất tích, ngừng hoạt động, chủ doanh nghiệp bỏ trốn, phá sản, giải thể… nhưng nợ BHXH thì chưa có văn bản hướng dẫn xử lý.

Quy định về bồi thường đất trong hành lang giao thông

(Chinhphu.vn) - Phần diện tích nằm trong hành lang an toàn khi xây dựng công trình có hành lang bảo vệ an toàn thì được bồi thường thiệt hại do hạn chế khả năng sử dụng đất, thiệt hại tài sản gắn liền với đất.

DN nước ngoài có được thuê đất xây chung cư để bán?

(Chinhphu.vn) - Bà Vũ Thị Tiến (Hà Nội) hỏi: Doanh nghiệp (hoặc cá nhân) 100% vốn nước ngoài có được kinh doanh bất động sản không? Doanh nghiệp muốn thuê đất của Nhà nước (hoặc tư nhân) để xây chung cư, tòa nhà văn phòng, biệt thự để bán và cho thuê thì có quy định hạn chế gì không?

Công ty mẹ được sử dụng năng lực của công ty con khi dự thầu

(Chinhphu.vn) – Trường hợp công ty mẹ tham dự thầu thì được sử dụng năng lực, kinh nghiệm của công ty con tương ứng với phần công việc mà công ty mẹ huy động công ty con thực hiện.

Có được thay đổi hàng hóa sau khi trúng thầu?

(Chinhphu.vn) – Sau khi có thông báo trúng thầu, nhà thầu muốn thay đổi hàng hóa với lý do hàng hóa không còn sản xuất nữa thì chủ đầu tư, bên mời thầu phải có trách nhiệm tìm hiểu, kiểm tra sự việc thực sự có như nhà thầu đề cập hay không để có cơ sở giải quyết cho phù hợp.

Điều kiện cấp lại sổ đỏ khi bị thu hồi một phần đất

(Chinhphu.vn) – Trường hợp thửa đất đã được cấp Giấy chứng nhận là đất ở đô thị mà nay bị giải tỏa một phần để thực hiện dự án, phần còn lại của thửa đất (19m2) nằm ngoài chỉ giới quy hoạch thì được thực hiện đăng ký biến động và cấp đổi Giấy chứng nhận.

Đã nâng mức trợ cấp với bệnh binh từ 1/7/2017

(Chinhphu.vn) - Mẹ của bà Mai Thị Hồng Liễu (Đồng Nai) là bệnh binh, mất sức lao động 61%. Trước ngày 1/7/2017, mẹ của bà hưởng trợ cấp 2.180.000 đồng/tháng. Bà Liễu hỏi, căn cứ Nghị định số 70/2017/NĐ-CP, từ ngày 1/7/2017, mức trợ cấp của mẹ bà được tính như thế nào?

Được hưởng cùng lúc 2 trợ cấp tuất thân nhân người có công?

(Chinhphu.vn) – Người nhà của bà Thanh Nga (Hà Nội) là vợ liệt sĩ, đang hưởng trợ cấp tiền tuất vợ liệt sĩ tái giá. Người chồng sau là thương binh ¼, đã chết. Bà Nga hỏi, người nhà của bà có được hưởng thêm trợ cấp đối với thân nhân của thương binh nặng đã qua đời không?

Đất nông nghiệp do xã quản lý có phải đất công ích?

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Hữu Thịnh (Long An) hỏi: Đất nông nghiệp hiện do UBND xã quản lý có được gọi là đất công ích hay không? Cơ quan nào có thẩm quyền quyết định lập quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích? Trình tự các bước để lập quỹ đất công ích như thế nào?