Hotline : Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Thuế

Viên chức đi học trung cấp chính trị có được thanh toán chi phí?

(Chinhphu.vn) – Bà Kim Thị Lê (Kon Tum) đang công tác tại một trường học. Tháng 3/2018, bà được cử đi học lớp trung cấp chính trị theo quyết định của Huyện ủy. Bà Lê hỏi, bà có được đơn vị nơi đang công tác chi trả toàn bộ khoản chi phí trong quá trình học không?

Khoản chi trang phục có được trừ khi tính thuế?

(Chinhphu.vn) – Công ty của bà Nguyễn Trang (TPHCM) có chi trang phục bằng tiền mặt cho cán bộ công nhân viên là 8 triệu đồng/người/năm, trong đó, có 3 triệu đồng/người trích từ quỹ phúc lợi. Bà Trang hỏi, công ty có được hạch toán toàn bộ tiền đồng phục vào chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp không?

Thuê đất Nhà nước, phải trả tiền trước khi ký hợp đồng?

(Chinhphu.vn) - Bà Phạm Trương Kiều Hạnh (TPHCM) hỏi: Tổ chức được Nhà nước cho thuê đất thì cơ quan quản lý đất đai ký hợp đồng thuê đất trước khi tổ chức được thuê đất hoàn thành nghĩa vụ tài chính hay tổ chức được thuê đất phải nộp tiền thuê đất xong mới được ký hợp đồng thuê đất?

Có việc vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

(Chinhphu.vn) - Ngày 30/11/2017, ông Trần Mạnh Cường (Hà Nội) nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp, ngày 25/12/2017 có quyết định được hưởng từ ngày 30/12/2017. Ngày 1/1/2018, ông Cường ký HĐLĐ 1 năm với công ty mới, được đóng bảo hiểm từ ngày 1/1/2018. Ông Cường hỏi, ông có được hưởng trợ cấp thất nghiệp tháng đầu tiên không?

Thế nào là doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài?

(Chinhphu.vn) – Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty Luật hợp danh VN CONSULT (Hà Nội) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn rõ hơn một số quy định về xác định doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài.

Có bằng thạc sĩ sau tuyển dụng, xếp lương thế nào?

(Chinhphu.vn) – Trường hợp ông Nguyễn Đăng Khoa có bằng thạc sĩ sau thời điểm nộp hồ sơ tuyển dụng nên không được hưởng 85% mức lương bậc 2 của ngạch Chuyên viên và Kiểm tra viên thuế.

Tính thời gian đi hợp tác lao động trước năm 1995

(Chinhphu.vn) - Bố đẻ của ông Trần Văn Bình (Hà Nội) làm việc tại Nhà máy của Bộ Quốc phòng được 16 năm, năm 1989 được phân công đi lao động hợp tác tại Liên Xô 6 năm, tuy nhiên đến năm 2017 bố ông mới trở về Việt Nam. Ông Bình hỏi, bố của ông có được hưởng chế độ BHXH không và cần những giấy tờ gì?

Điều kiện để được trợ cấp khuyết tật hàng tháng

(Chinhphu.vn) – Con của ông Nguyễn Lương Bằng (Đồng Tháp) hiện được 38 tháng tuổi. Khi con ông 26 tháng tuổi, Bệnh viện Nhi Đồng 1 có giấy xác nhận con ông bị điếc bẩm sinh, dẫn đến không nói được.

Sẽ có quy định mới về sử dụng xe ô tô công

(Chinhphu.vn) - Từ ngày 1/1/2018, Luật Quản lý, sử dụng tài sản công 2017 có hiệu lực thi hành. Hiện nay, dự thảo Nghị định quy định tiêu chuẩn, định mức sử dụng xe ô tô đã được Bộ Tài chính trình Chính phủ xem xét, ký ban hành trong thời gian sớm nhất.

Trường hợp dự án được thuê đất không qua đấu giá

(Chinhphu.vn) - Công ty của ông Trần Xuân Dũng (TPHCM) có 100% vốn nước ngoài. Công ty muốn thuê đất của Nhà nước để thực hiện dự án chăn nuôi heo sạch. Dự án của công ty thuộc diện ưu đãi đầu tư theo Khoản 3, Điều 6 Nghị định 210/2013/NĐ-CP.