Hotline : Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Áp dụng mức thu phí theo trọng lượng toàn bộ của xe

Thứ sáu, 16-05-2018 | 08:28:00 AM GMT+7 Bản in
(Chinhphu.vn) - Theo phản ánh của ông Lê Hồng Bảo, BOT Bạc Liêu quy định, xe tải có tải trọng từ 10 đến dưới 18 tấn, xe chở hàng bằng container 20 fit thì thu phí đường bộ loại 4, tức 70.000 đồng. Ông Bảo hỏi, xe đầu kéo, kéo rơ mooc 40 fit nhưng chỉ chở container 20 fit thì thu phí loại mấy? Dựa vào chiều dài rơ mooc hay kích thước container để xác định loại xe?
Về vấn đề này, Bộ Giao thông vận tải trả lời như sau:

Tại Thông tư số 35/2016/TT-BGTVT ngày 15/11/2016 của Bộ Giao thông vận tải về quy định mức giá tối đa dịch vụ sử dụng đường bộ các dự án đầu tư xây dựng đường bộ để kinh doanh do Bộ Giao thông vận tải quản lý hướng dẫn như sau:

Tại Mục e, Điều 3 ghi: Xe tải có tải trọng từ 18 tấn trở lên, xe chở hàng bằng container 40 feet thuộc nhóm 5. Vì thế mức giá tối đa (đồng/vé/lượt) đối với xe loại này: 200.000 đồng/vé/lượt.

Tại Phụ lục II – Biểu giá tối đa cho dịch vụ sử dụng đường bộ theo chặng, tại Mục c phần ghi chú: Mức thu đối với xe chở hàng bằng container (bao gồm cả đầu kéo mooc chuyên dùng): Áp dụng mức thu theo trọng lượng toàn bộ của xe, không phân biệt có chở hàng hay không chở hàng.

Do vậy, xe đầu kéo, kéo rơ mooc 40 feet nhưng chỉ chở container 20 feet vẫn phải thu phí loại 5.

Theo Chinhphu.vn

Ý kiến bạn đọc (0)